Ngày gửi: 26/02/2019
Ngày trả lời: 27/02/2019
Người gửi câu hỏi: Vũ Minh
- Địa chỉ: Phú Lương
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Chào ông Minh, về nội dung câu hỏi của ông, chúng tôi trả lời như sau:
Theo quy định tại Điểm d Điều 57 Luật Đất đai năm 2013 thì việc chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang...
Nội dung câu hỏi
Kính gửi quý cơ quan! Sau khi dồn điển đổi thửa, gia đình tôi có một thửa đất lúa 400m2 và chưa...
Vũ Minh (26/02/2019 14:08) - Phú Lương
Trả lời
Chào ông Minh, về nội...
thainguyen.gov.vn (27/02/2019 14:13)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 21/01/2019
Ngày trả lời: 23/01/2019
Người gửi câu hỏi: Nguyễn Tiến Thắng
- Địa chỉ: Tổ 9, phường Hoàng Văn Thụ, Thành phố Thái Nguyên
Cơ quan trả lời : Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên
Xem tiếp
Nội dung câu hỏi
Tôi là Nguyễn Tiến Thắng con trai bà Nguyễn Thị Hiền, sinh năm 1932, hộ khẩu thường trú tại tổ 9...
Nguyễn Tiến Thắng (21/01/2019 09:20) - Tổ 9, phường Hoàng Văn Thụ, Thành phố Thái Nguyên
Trả lời
Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên (23/01/2019 10:04)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 21/01/2019
Ngày trả lời: 22/01/2019
Người gửi câu hỏi: Nguyễn Văn Thiết
- Địa chỉ: xã Định Biên, huyện Định Hóa
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Về đề nghị cấp thẻ BHXH: Tại Khoản 2 Điều 25 Pháp lệnh ưu đãi người có công quy định:
Xem tiếp
Nội dung câu hỏi
Tôi là bệnh binh, tỷ lệ thương tật 61%. Vợ của tôi tham gia kháng chiến được cấp Bằng khen, tham...
Nguyễn Văn Thiết (21/01/2019 10:11) - xã Định Biên, huyện Định Hóa
Trả lời
thainguyen.gov.vn (22/01/2019 10:15)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 21/01/2019
Ngày trả lời: 22/01/2019
Người gửi câu hỏi: Nguyễn Văn Phong
- Địa chỉ: xóm Hắng, xã Hồng Tiến, thị xã Phổ Yên
Cơ quan trả lời : Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên
Xin chào ông Phong!
Xem tiếp
Nội dung câu hỏi
Tôi muốn làm thổ cư mảnh đất gần cần dẽo cách đường 261 tầm 600m. Vậy cho tôi hỏi thuế đất hiện...
Nguyễn Văn Phong (21/01/2019 09:45) - xóm Hắng, xã Hồng Tiến, thị xã Phổ Yên
Trả lời
Xin chào ông Phong!
Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên (22/01/2019 10:05)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 21/01/2019
Ngày trả lời: 22/01/2019
Người gửi câu hỏi: Dương Hữu Mạnh
- Địa chỉ: Tổ 9, phường Hoàng Văn Thụ, Thành phố Thái Nguyên
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Chào bạn! Về nội dung câu hỏi của bạn, chúng tôi trả lời như sau:
Xem tiếp
Nội dung câu hỏi
Gia đình tôi đang ở mảnh đất 720 m từ năm 1993 trong sổ đỏ nhà tôi có diện tích đất thổ cư nhưng...
Dương Hữu Mạnh (21/01/2019 09:37) - Tổ 9, phường Hoàng Văn Thụ, Thành phố Thái Nguyên
Trả lời
Chào bạn! Về nội dung câu hỏi của bạn, chúng tôi trả lời như sau:
thainguyen.gov.vn (22/01/2019 10:03)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 03/01/2019
Ngày trả lời: 04/01/2019
Người gửi câu hỏi: Trần Đức Dũng
- Địa chỉ: thị xã Phổ Yên
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Về vấn đề này, Cổng Thông tin điện tử trả lời như sau:
Theo quy định tại Điều 22 Luật BHYT (đã sửa đổi, bổ sung) và Điều 41 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật BHYT thì bố mẹ ông thuộc đối tượng có mức hưởng BHYT là 80%...
Nội dung câu hỏi
Ông Trần Đức Dũng là sĩ quan đang công tác trong lực lượng Công an nhân dân, đã đăng ký thẻ BHYT...
Trần Đức Dũng (03/01/2019 08:20) - thị xã Phổ Yên
Trả lời
Về vấn đề này, Cổng Thông tin điện tử trả lời như sau:
Theo quy định tại Điều 22 Luật...
thainguyen.gov.vn (04/01/2019 08:24)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 03/01/2019
Ngày trả lời: 03/01/2019
Người gửi câu hỏi: Nguyễn Dũng Mạnh
- Địa chỉ: Thành phố Thái Nguyên
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Về vấn đề này, Cổng Thông tin điện tử tỉnh Thái Nguyên trả lời như sau:
Tại Điều 57 Luật Đất đai năm 2013 quy định:
"Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất
1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:
a)...
Nội dung câu hỏi
Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp cho hộ gia đình là đất ở, nhưng chủ hộ xây dựng nhà...
Nguyễn Dũng Mạnh (03/01/2019 08:16) - Thành phố Thái Nguyên
Trả lời
Về vấn đề này, Cổng Thông tin điện tử tỉnh Thái Nguyên trả lời như sau:
Tại Điều 57...
thainguyen.gov.vn (03/01/2019 14:20)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 23/10/2018
Ngày trả lời: 27/10/2018
Người gửi câu hỏi: Bùi Mạnh Lâm
- Địa chỉ: Phường Đồng Tiến, thị xã Phổ Yên
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Hiện nay pháp luật đất đai không có quy định việc trả lại quyền sử dụng đất sau khi đã hoàn thành thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất.
Trường hợp người sử dụng đất muốn chuyển nhượng lại quyền sử dụng đất cho người trước đó đã chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho mình thì phải làm...
Nội dung câu hỏi
Năm 2015, bà nội của tôi chuyển nhượng cho vợ chồng tôi đứng tên sổ đỏ đất do ông bà để lại. Tôi...
Bùi Mạnh Lâm (23/10/2018 14:33) - Phường Đồng Tiến, thị xã Phổ Yên
Trả lời
Hiện nay pháp luật đất đai không có quy định việc trả lại quyền sử dụng đất sau khi đã hoàn...
thainguyen.gov.vn (27/10/2018 16:38)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 23/10/2018
Ngày trả lời: 26/10/2018
Người gửi câu hỏi: Dương Huyền Anh
- Địa chỉ: thành phố Thái Nguyên
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Theo Khoản 3 Điều 49 Luật Việc làm số 38/2013/QH13 quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp: Người lao động đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 của Luật này.
Theo đó, Khoản 1 Điều 46 của Luật quy định: Trong thời...
Nội dung câu hỏi
Tôi đóng BHXH được 8 năm 9 tháng, hiện tôi nghỉ việc. 3 tháng sau nghỉ việc tôi không nộp hồ sơ...
Dương Huyền Anh (23/10/2018 14:30) - thành phố Thái Nguyên
Trả lời
Theo Khoản 3 Điều 49 Luật Việc làm số 38/2013/QH13 quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất...
thainguyen.gov.vn (26/10/2018 16:37)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 24/09/2018
Ngày trả lời: 27/09/2018
Người gửi câu hỏi: Hoàng Xuân Kiên
- Địa chỉ: Tiểu khu Tân Lập, thị trấn Đu, huyện Phú Lương
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Xem tiếp
Nội dung câu hỏi
Cho tôi được hỏi theo quy định tại Thông tư 33/2017 của Bộ Tài nguyên và Môi trường có hiệu lực...
Hoàng Xuân Kiên (24/09/2018 14:50) - Tiểu khu Tân Lập, thị trấn Đu, huyện Phú Lương
Trả lời
thainguyen.gov.vn (27/09/2018 15:07)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 24/09/2018
Ngày trả lời: 27/09/2018
Người gửi câu hỏi: Lâm Thành Kiên
- Địa chỉ: Tổ 7, phường Phú Xã, TP Thái Nguyên
Cơ quan trả lời : Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên
Xem tiếp
Nội dung câu hỏi
Tôi có mạnh đất 751m2, trong đó có 300m2 đất ODT, 451m2 đất CLN thời hạn sử dụng đến năm 2056....
Lâm Thành Kiên (24/09/2018 14:45) - Tổ 7, phường Phú Xã, TP Thái Nguyên
Trả lời
Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên (27/09/2018 15:03)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 29/08/2018
Ngày trả lời: 04/09/2018
Người gửi câu hỏi: Trần Thị Bình
- Địa chỉ: Bãi Bông, Phổ Yên
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Xin chào chị Bình, về nội dung câu hỏi của chị, Cổng thông tin điện tử tỉnh TN trả lời như sau:
Khoản 3 và 4 Điều 12 Nghị định số 63/2010/NĐ-CP ngày 8/6/2010 của Chính phủ về kiểm soát thủ tục hành chính quy định nguyên tắc thực hiện thủ tục hành chính: “Bảo đảm tính liên thông, kịp...
Nội dung câu hỏi
Xin hỏi quý cơ quan: Nếu giấy phép lái xe do trung tâm sát hạch cấp bị sai thông tin thì việc...
Trần Thị Bình (29/08/2018 13:58) - Bãi Bông, Phổ Yên
Trả lời
Xin chào chị Bình, về nội dung câu hỏi của chị, Cổng thông tin điện tử tỉnh TN trả lời như...
thainguyen.gov.vn (04/09/2018 14:17)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 29/08/2018
Ngày trả lời: 31/08/2018
Người gửi câu hỏi: Nguyễn Thị Thục Quyên
- Địa chỉ: Phú Đình, Định Hóa
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Xin chào chị Quyên, về nội dung câu hỏi của chị, Cổng thông tin điện tử tỉnh Thái Nguyên trả lời như sau:
Khoản 2 Điều 21 Nghị định số 61/2018/NĐ-CP ngày 23/4/2018 của Chính phủ quy định về thực hiện cơ chế một cửa, một cửa liên thông trong giải quyết thủ tục hành chính quy định trách...
Nội dung câu hỏi
Xin hỏi quý cơ quan nội dung như sau: Tôi làm thủ tục đăng ký cấp lại Giấy phép lái xe nhưng chưa...
Nguyễn Thị Thục Quyên (29/08/2018 13:53) - Phú Đình, Định Hóa
Trả lời
Xin chào chị Quyên, về nội dung câu hỏi của chị, Cổng thông tin điện tử tỉnh Thái Nguyên trả...
thainguyen.gov.vn (31/08/2018 14:10)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 10/08/2018
Ngày trả lời: 14/08/2018
Người gửi câu hỏi: Trần Thị Hiền
- Địa chỉ: thành phố Thái Nguyên
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Xin chào bà Hiền! Nội dung phản ánh của bà Hiền chưa đầy đủ thông tin. Tuy nhiên, nếu trường hợp bà nêu ý kiến là quầy thuốc trước đây trực thuộc một doanh nghiệp, hiện không duy trì được điều kiện kinh doanh (GPP, Chứng chỉ hành nghề dược của người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược hết...
Nội dung câu hỏi
Xin hỏi quý cơ quan nội dung như sau: Quầy thuốc của chủ cơ sở cũ thuê địa điểm đóng cửa đã lâu,...
Trần Thị Hiền (10/08/2018 16:25) - thành phố Thái Nguyên
Trả lời
Xin chào bà Hiền! Nội dung phản ánh của bà Hiền chưa đầy đủ thông tin. Tuy nhiên, nếu...
thainguyen.gov.vn (14/08/2018 16:42)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 10/08/2018
Ngày trả lời: 13/08/2018
Người gửi câu hỏi: Lưu Văn Tuyên
- Địa chỉ: Phường Cải Đan, thành phố Sông Công
Cơ quan trả lời : Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên
Xin chào bạn Tuyên!
Xem tiếp
Nội dung câu hỏi
Xin phép được hỏi quý cơ quan nội dung như sau: Theo chính sách pháp luật hiện hành và quy định...
Lưu Văn Tuyên (10/08/2018 16:21) - Phường Cải Đan, thành phố Sông Công
Trả lời
Xin chào bạn Tuyên!
Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên (13/08/2018 16:41)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 09/08/2018
Ngày trả lời: 10/08/2018
Người gửi câu hỏi: Nguyễn Thị Huệ
- Địa chỉ: Võ Nhai
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Nội dung câu hỏi
Tôi xin hỏi năm 1994 tôi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất,...
Nguyễn Thị Huệ (09/08/2018 15:32) - Võ Nhai
Trả lời
thainguyen.gov.vn (10/08/2018 16:44)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 08/08/2018
Ngày trả lời: 09/08/2018
Người gửi câu hỏi: Lê Thị Hiền
- Địa chỉ: xã Cổ Lũng, huyện Phú Lương
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Xin chào bà Hiền! Theo nội dung phản ánh, bà Lê Thị Hiền đã nêu đúng các vị trí công việc yêu cầu phải có Chứng chỉ hành nghề dược theo quy định tại Điều 11 Luật Dược 2016. Do vậy, nếu bà Hiền đang công tác ở cơ quan quản lý nhà nước về y tế (Phòng Y tế) thì không phải có chứng chỉ hành nghề...
Nội dung câu hỏi
Xin chào anh/chị, cho tôi hỏi một vấn đề như sau: Làm việc tại cơ quan quản lý nhà nước về y tế...
Lê Thị Hiền (08/08/2018 16:36) - xã Cổ Lũng, huyện Phú Lương
Trả lời
Xin chào bà Hiền! Theo nội dung phản ánh, bà Lê Thị Hiền đã nêu đúng các vị trí công việc yêu...
thainguyen.gov.vn (09/08/2018 14:21)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 08/08/2018
Ngày trả lời: 09/08/2018
Người gửi câu hỏi: Lê Thu Thảo
- Địa chỉ: xã Tân Thành, huyện Phú Bình
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Xin chào chị Lê Thu Thảo! Về câu hỏi của chị, Cổng thông tin điện tử tỉnh Thái Nguyên trả lời như sau:
Theo hướng dẫn tại Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ thuộc thẩm quyền Sở Lao động - Thương binh...
Nội dung câu hỏi
Xin được hỏi quý cơ quan câu hỏi như sau: Ông, bà tôi là thân nhân liệt sĩ. Nếu muốn bổ sung hay...
Lê Thu Thảo (08/08/2018 16:31) - xã Tân Thành, huyện Phú Bình
Trả lời
Xin chào chị Lê Thu Thảo! Về câu hỏi của chị, Cổng thông tin điện tử tỉnh Thái Nguyên trả lời như...
thainguyen.gov.vn (09/08/2018 14:19)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 02/08/2018
Ngày trả lời: 07/08/2018
Người gửi câu hỏi: Lê Sỹ Chiến
- Địa chỉ: Phường Tân Thành, thành phố Thái Nguyên
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Về câu hỏi này, Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên trả lời như sau:
Theo quy định tại Điều 52 Luật Đất đai năm 2013, căn cứ để cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là Kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện, do đó đề nghị Ông liên hệ với chính quyền địa phương nơi có đất để...
Nội dung câu hỏi
Tôi có mảnh đất trong cây lâu năm tại ngách 49 ngõ 23 đường Tân Thành-thành phố Thái Nguyên, nay...
Lê Sỹ Chiến (02/08/2018 16:28) - Phường Tân Thành, thành phố Thái Nguyên
Trả lời
Về câu hỏi này, Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên trả lời như sau:
Theo quy...
thainguyen.gov.vn (07/08/2018 16:40)
Xem tiếp
|
Ngày gửi: 02/08/2018
Ngày trả lời: 07/08/2018
Người gửi câu hỏi: Hoàng Thị Thu Giang
- Địa chỉ: Đắc Sơn, Phổ Yên
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Xem tiếp
Nội dung câu hỏi
Năm 2015 gia đình tôi có mua 500m đất thổ cư tại thôn Hưng thịnh, xã Đắc sơn, Phổ yên, trong quá...
Hoàng Thị Thu Giang (02/08/2018 15:39) - Đắc Sơn, Phổ Yên
Trả lời
thainguyen.gov.vn (07/08/2018 15:50)
Xem tiếp
|