Phản ánh hồ sơ đề nghị truy tặng Bằng khen tham gia kháng chiến chống Mỹ của ông Hoàng Văn Tếnh chưa được giải quyết
Người gửi câu hỏi: Cử tri Hoàng Văn Mến xóm Đồng Quốc, xã Yên Trạch, huyện Phú Lương
- Địa chỉ: Xóm Đồng Quốc, xã Yên Trạch, huyện Phú Lương
- Ngày gửi: 04/08/2022
Cử tri Hoàng Văn Mến xóm Đồng Quốc, xã Yên Trạch, huyện Phú Lương phản ánh hồ sơ đề nghị truy tặng Bằng khen tham gia kháng chiến chống Mỹ của ông Hoàng Văn Tếnh, xóm Đồng Quốc, xã Yên Trạch đã gửi Sở Nội vụ nhiều năm nhưng chưa được giải quyết. Đề nghị tỉnh quan tâm, chỉ đạo giải quyết.
Cơ quan trả lời
Sở Nội vụ đã yêu cầu Phòng Nội vụ huyện Phú Lương và UBND xã Yên Trạch làm việc với ông Hoàng Văn Mến để cung cấp minh chứng, nhân chứng chứng minh quá trình công tác của ông Hoàng Văn Tếnh nhưng gia đình ông Mến không cung cấp được. Do đó hồ sơ chưa đủ điều kiện tiêu chuẩn đề nghị khen thưởng, gia đình ông Hoàng Văn Mến đã ký biên bản không đề nghị khen thưởng đối với ông Hoàng Văn Tếnh.
Cơ quan trả lời: HĐND tỉnh
- Ngày trả lời: 04/08/2022
Người gửi câu hỏi: Trần Ngọc Tấn
- Địa chỉ: Tổ Dân phố Đầm 2, phường Đắc sơn,Thành phố phổ yên ,tỉnh thái nguên
Cơ quan trả lời : Sở Lao động TB&XH
Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Thái Nguyên nhận được văn bản số 334/TTTT-HCC ngày 16/12/2022 của Trung tâm Thông tin tỉnh Thái Nguyên về việc cung cấp thông tin, trả lời câu hỏi, phản ánh của công dân trên Cổng Thông tin tỉnh Thái Nguyên. Sau khi nghiên cứu...
Dạ em xin chào Cổng thông tin điện tử tỉnh Thái nguyên ạ, các anh chị cho em hỏi: Vừa rồi e có bị tai nạn lao động và bị cụt bàn tay trái và còn ngón cái ạ, em muốn hỏi em có thể làm tay giả qua sở Lao động Thương binh và Xã hội được không ạ, nếu được thì em cần phải làm những gì ạ? Em xin chân thành cảm ơn ạ.
Trần Ngọc Tấn (29/08/2022 14:12) - Tổ Dân phố Đầm 2, phường Đắc sơn,Thành phố phổ yên ,tỉnh thái nguên
Trả lời
Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Thái Nguyên nhận được văn bản số 334/TTTT-HCC ngày 16/12/2022 của Trung tâm Thông tin tỉnh Thái Nguyên về việc cung cấp thông tin, trả lời câu hỏi, phản ánh của công dân trên Cổng Thông tin tỉnh Thái Nguyên. Sau khi nghiên cứu nội dung đề nghị của công dân, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Thái Nguyên có ý kiến trả lời như sau:
Căn cứ quy định tại Thông tư số 28/2021/TT-BLĐTBXH ngày 28/12/2021 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật An toàn, vệ sinh lao động về chế độ đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, quy định như sau:
Khoản 1, Điều 12: Quy định về cấp tiền mua phương tiện trợ giúp sinh hoạt, dụng cụ chỉnh hình và niên hạn cấp:
"1. Người lao động bị tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp mà bị tổn thương các chức năng hoạt động của cơ thể thì tùy theo tình trạng thương tật, bệnh tật được cấp tiền dể mua các phương tiện trợ giúp sinh hoạt và dụng cụ chỉnh hình theo chỉ định tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, cơ sở chỉnh hình và phục hồi chức năng thuộc ngành Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc của bệnh viện cấp tỉnh và tương đương trở lên (gọi tắt là cơ sở chỉnh hình và phục hồi chức năng).
Điều 13 Quy trình thực hiện cấp tiền mua phương tiện trợ giúp sinh hoạt, dụng cụ chỉnh hình:
"1. Người được cấp phương tiện trợ giúp sinh hoạt, dụng cụ chỉnh hình nộp cho cơ quan Bảo hiểm xã hội chỉ định của cơ sở chỉnh hình và phục hồi chức năng có thẩm quyền về việc sử dụng phương tiện trợ giúp sinh hoạt, dụng cụ chỉnh hình.
2. Cơ quan Bảo hiểm xã hội
a) Trong thời gian 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được các giấy tớ hợp lệ quy định tại khoản 1 Điều này, có trách nhiệm kiểm tra, đôí chiều hồ sơ, ra quyết định cấp tiền mua phương tiện trợ giúp sinh hoạt, dụng cụ chỉnh hình theo niên hạn cho người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
b) Trường hợp giấy tờ không hợp lệ thì trong thời gian 3 ngày làm việc phải có văn bản trả lời nêu rõ lý do, kèm theo toàn bộ giấy tờ đã nộp cho người đề nghị”
Do vậy, để được xem xét giải quyết theo quy định, đề nghị người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp căn cứ vào các quy định nêu, nộp hồ sơ đến cơ quan Bảo hiểm xã hội để thực hiện cấp tiền mua phương tiện trợ giúp sinh hoạt, dụng cụ chỉnh hình.
Người gửi câu hỏi: Cử tri Hoàng Văn Mến xóm Đồng Quốc, xã Yên Trạch, huyện Phú Lương
- Địa chỉ: Xóm Đồng Quốc, xã Yên Trạch, huyện Phú Lương
Cơ quan trả lời : HĐND tỉnh
Sở Nội vụ đã yêu cầu Phòng Nội vụ huyện Phú Lương và UBND xã Yên Trạch làm việc với ông Hoàng Văn Mến để cung cấp minh chứng, nhân chứng chứng minh quá trình công tác của ông Hoàng Văn Tếnh nhưng gia đình ông Mến không cung cấp được. Do đó hồ sơ chưa đủ điều kiện...
Cử tri Hoàng Văn Mến xóm Đồng Quốc, xã Yên Trạch, huyện Phú Lương phản ánh hồ sơ đề nghị truy tặng Bằng khen tham gia kháng chiến chống Mỹ của ông Hoàng Văn Tếnh, xóm Đồng Quốc, xã Yên Trạch đã gửi Sở Nội vụ nhiều năm nhưng chưa được giải quyết. Đề nghị tỉnh quan tâm, chỉ đạo giải quyết.
Cử tri Hoàng Văn Mến xóm Đồng Quốc, xã Yên Trạch, huyện Phú Lương (04/08/2022 16:49) - Xóm Đồng Quốc, xã Yên Trạch, huyện Phú Lương
Trả lời
Sở Nội vụ đã yêu cầu Phòng Nội vụ huyện Phú Lương và UBND xã Yên Trạch làm việc với ông Hoàng Văn Mến để cung cấp minh chứng, nhân chứng chứng minh quá trình công tác của ông Hoàng Văn Tếnh nhưng gia đình ông Mến không cung cấp được. Do đó hồ sơ chưa đủ điều kiện tiêu chuẩn đề nghị khen thưởng, gia đình ông Hoàng Văn Mến đã ký biên bản không đề nghị khen thưởng đối với ông Hoàng Văn Tếnh.
Người gửi câu hỏi: Cử tri xóm Khấu Bảo, xã Bảo Cường, huyện Định Hóa
- Địa chỉ: Xóm Khấu Bảo, xã Bảo Cường, huyện Định Hóa
Cơ quan trả lời : HĐND tỉnh
Ông Trịnh Văn Phi giữ chức Công an viên thôn Khấu Bảo, xã Bảo Cường, huyện Định Hóa tính đến ngày 17/01/2020 có thời gian công tác liên tục là 15 năm 6 tháng. Ngày 18/01/2020, xóm Khấu Bảo đã tổ chức bầu ông Trịnh Văn Phi giữ chức vụ Trưởng xóm, nhiệm kỳ 2020-2022...
Cử tri xóm Khấu Bảo, xã Bảo Cường, huyện Định Hóa đề nghị tỉnh quan tâm, xem xét, giải quyết chế độ cho trường hợp ông Trịnh Văn Phi là công an viên của xã đã công tác 15 năm 6 tháng nhưng chưa được hưởng chế độ.
(Ý KIẾN, KIẾN NGHỊ GỬI TỚI TRƯỚC VÀ SAU KỲ HỌP THỨ 4, HĐND TỈNH KHÓA XIV)
Cử tri xóm Khấu Bảo, xã Bảo Cường, huyện Định Hóa (19/07/2022 10:34) - Xóm Khấu Bảo, xã Bảo Cường, huyện Định Hóa
Trả lời
Ông Trịnh Văn Phi giữ chức Công an viên thôn Khấu Bảo, xã Bảo Cường, huyện Định Hóa tính đến ngày 17/01/2020 có thời gian công tác liên tục là 15 năm 6 tháng. Ngày 18/01/2020, xóm Khấu Bảo đã tổ chức bầu ông Trịnh Văn Phi giữ chức vụ Trưởng xóm, nhiệm kỳ 2020-2022 (Chủ tịch UBND xã Bảo Cường ban hành Quyết định số 45/QĐ-UBND ngày 31/01/2020 phê chuẩn kết quả bầu Trưởng xóm Khấu Bảo nhiệm kỳ 2020-2022 đối với ông Trịnh Văn Phi).
Theo quy định tại tiết 3 điểm d khoản 4 mục II Hướng dẫn số 955/HD-CAT-CNV-STC hướng dẫn thực hiện Quyết định số 254/QĐ-UBND ngày 03/02/2017 của UBND tỉnh Thái Nguyên về việc thực hiện chế độ trợ cấp thâm niên, trợ cấp một lần đối với lực lượng Công an xã đã hướng dẫn cụ thể các trường hợp Công an viên không được hưởng trợ cấp một lần: “…Đủ thời gian công tác liên tục trong Công an xã, nhưng …chuyển công tác khác”. Như vậy, trường hợp ông Trịnh Văn Phi không thuộc đối tượng được hưởng chế độ trợ cấp một lần đối với chức danh Công an viên theo Quyết định số 254/QĐ-UBND ngày 03/02/2017 của UBND tỉnh Thái Nguyên.
Người gửi câu hỏi: Nguyễn Văn Thiết
- Địa chỉ: xã Định Biên, huyện Định Hóa
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Về đề nghị cấp thẻ BHXH: Tại Khoản 2 Điều 25 Pháp lệnh ưu đãi người có công quy định: Xem tiếp
Nội dung câu hỏi
Tôi là bệnh binh, tỷ lệ thương tật 61%. Vợ của tôi tham gia kháng chiến được cấp Bằng khen, tham gia công tác từ năm 1971 đến năm 1983 nghỉ thôi việc nhưng đến nay không được hưởng bất cứ chế độ gì. Vậy, vợ của tôi có phải là đối tượng thân nhân bệnh binh được cấp thẻ BHXH không? Hồ sơ như thế nào? Liên hệ cơ quan nào để được giải quyết?
Nguyễn Văn Thiết (21/01/2019 10:11) - xã Định Biên, huyện Định Hóa
Trả lời
Về đề nghị cấp thẻ BHXH: Tại Khoản 2 Điều 25 Pháp lệnh ưu đãi người có công quy định: “Bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên được Nhà nước mua BHYT cho cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ đủ 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng”.
Trường hợp ông Nguyễn Văn Thiết nếu đủ điều kiện theo quy định nêu trên thì đề nghị ông liên hệ với cơ quan Lao động-Thương binh và Xã hội tại địa phương để được xem xét hướng dẫn và giải quyết mua BHYT cho vợ ông Thiết theo thẩm quyền. Pháp lệnh ưu đãi người có công hiện chưa quy định cấp thẻ BHXH đối với thân nhân của người có công với cách mạng.
Về chế độ ưu đãi đối với người tham gia kháng chiến được tặng Bằng khen: Tại Điều 1 Quyết định số 24/2016/QĐ-TTg ngày 14/6/2016 của Thủ tướng Chính phủ quy định đối tượng áp dụng và phạm vi điều chỉnh như sau: “Quyết định này quy định mức trợ cấp một lần đối với người có thành tích tham gia kháng chiến đã được tặng Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ, Bằng khen của Chủ tịch Hội đồng Bộ trưởng (gọi chung là Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ) hoặc Bằng khen của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ, Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ (gọi chung là Bằng khen của cấp Bộ), Bằng khen của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (gọi chung là Bằng khen của cấp tỉnh)”.
Tại Khoản 3 Điều 3 Quyết định 24/2016/QĐ-TTg ngày 14/6/2016 của Thủ tướng Chính phủ quy định: Không giải quyết mức trợ cấp một lần theo quy định tại Quyết định này đối với người tham gia kháng chiến được tặng Huân chương, Huy chương kháng chiến.
Trường hợp vợ của ông Nguyễn Văn Thiết nếu thuộc đối tượng được tặng Bằng khen theo quy định nêu trên thì liên hệ với cơ quan Lao động-Thương binh và Xã hội tại địa phương để được xem xét hướng dẫn, trả lời cụ thể theo thẩm quyền.
Người gửi câu hỏi: Lê Thu Thảo
- Địa chỉ: xã Tân Thành, huyện Phú Bình
Cơ quan trả lời : thainguyen.gov.vn
Xin chào chị Lê Thu Thảo! Về câu hỏi của chị, Cổng thông tin điện tử tỉnh Thái Nguyên trả lời như sau:
Theo hướng dẫn tại Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ thuộc thẩm quyền Sở Lao động - Thương binh...
Xin được hỏi quý cơ quan câu hỏi như sau: Ông, bà tôi là thân nhân liệt sĩ. Nếu muốn bổ sung hay thay đổi danh sách thân nhân trong Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ thì ai là người yêu cầu thay đổi, bổ sung? Thân nhân yêu cầu hay Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tự thay đổi điều chỉnh mà gia đình không được biết?
Lê Thu Thảo (08/08/2018 16:31) - xã Tân Thành, huyện Phú Bình
Trả lời
Xin chào chị Lê Thu Thảo! Về câu hỏi của chị, Cổng thông tin điện tử tỉnh Thái Nguyên trả lời như sau:
Theo hướng dẫn tại Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ thuộc thẩm quyền Sở Lao động - Thương binh và Xã hội cấp theo thông tin ghi trong hồ sơ liệt sĩ do Sở đang quản lý.
Trường hợp thân nhân liệt sĩ đề nghị sửa đổi hoặc bổ sung thông tin trong hồ sơ liệt sĩ: Thân nhân liệt sĩ làm đơn gửi Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (nơi quản lý hồ sơ gốc của liệt sĩ) kèm các giấy tờ làm căn cứ để sửa đổi hoặc bổ sung; Sở Lao động - Thương binh và Xã hội có trách nhiệm, kiểm tra, đối chiếu thông tin và có văn bản kèm các giấy tờ làm căn cứ để sửa đổi gửi cơ quan có thẩm quyền giải quyết; Sở Lao động - Thương binh và Xã hội căn cứ văn bản sửa đổi, bổ sung của cơ quan có thẩm quyền để điều chỉnh, lưu ghép trong hồ sơ liệt sĩ; đồng thời ra Quyết định cấp lại Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ theo đề nghị của thân nhân liệt sĩ (thu hồi giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ cũ).
Chị Thảo liên hệ với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Thái Nguyên nơi quản lý hồ sơ gốc của liệt sĩ để được hướng dẫn giải quyết cụ thể theo thẩm quyền.
Xin chào! Tôi có thắc mắc về vấn đề chế độ tuất hàng tháng với thân nhân người tham gia kháng chiến bị nhiễm CDHH mong được giải đáp. Bố tôi là Ninh Đắc Ba, Bố tôi đang hưởng chế độ người tham gia kháng chiến bị nhiễm CDHH với tỉ lệ MSLD 61%. Bố tôi bị ốm bệnh mất tháng 9/2016. Gia đình đã nhận được mai táng phí vào tháng 1/2017. Còn chế độ tuất hàng tháng với thân nhân thì đợi sở LD-TB va XH thái nguyên xét duyệt. Mẹ tôi đã 64 tuổi, vậy mẹ tôi có được chế độ tuất hàng tháng hay không? Nếu được thì đến bao giờ mới được vậy? Rất mong câu trả lời xin cảm ơn!
Ninh Thị Thúy Dịu (30/07/2018 15:02) - Tràng xá - võ nhai - Thái nguyên
Trả lời
Chào chị Ninh Thị Thúy Dịu!
Về nội dung câu hỏi của chị, Sở Lao động, Thương binh và Xã hội tỉnh trả lời như sau:
Trường hợp ông Ninh Đắc Ba là người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, tỷ lệ suy giảm khả năng lao động 61%, từ trần ngày 14/9/2016. Theo quy định tại Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định: "trợ cấp tiền tuất đối với cha đẻ, mẹ đẻ; vợ, hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ; con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học..". Hồ sơ ông Ninh Đắc Ba đã từ trần tại bản khai hưởng chế độ ưu đãi khi người có công từ trần ngày 12/01/2017 có xác nhận ngày 13/01/2017 của UBND xã Tràng Xá, phần khai thân nhân đủ điều kiện hưởng tuất chỉ có tên Ninh Đắc Dũng, sinh năm 1983 là con (không có tên vợ của ông Ninh Đắc Ba). Đề nghị gia đình chị liên hệ trực tiếp với Phòng Lao động, Thương binh và Xã hội huyện Võ Nhai để được hướng dẫn lập bổ sung theo quy định.
Sở Lao động, Thương binh và Xã hội ( 01/08/2018 07:08 )